Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Chấm dứt hợp đồng lao động có phải báo trước không?
  • Thứ ba, 14/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1334 Lượt xem

Chấm dứt hợp đồng lao động có phải báo trước không?

Tôi làm việc cho công ty với hợp đồng không xác định thời hạn, tôi muốn nghỉ việc có được không và phải báo trước bao nhiêu ngày?

Câu hỏi:

Tôi là Phạm Mai Linh. Tôi vào làm việc cho công ty Việt Pháp với hợp đồng lao động không xác định thời hạn từ năm 2022. Do gần đây, công ty sản xuất , kinh doanh không được thuận lợi, hay bị thua lỗ nên công ty trả lương cho tôi không đúng thời hạn, không đủ như đã thỏa thuận ban đầu trong hợp đồng lao động, có tháng còn không trả lương. Do đó, tôi không muốn đi làm và muốn xin nghỉ việc tại công ty. Luật sư cho tôi hỏi tôi có thể nghỉ việc không và có phải báo trước cho công ty không? Số ngày báo trước có tính cả ngày nghỉ không?

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn chúng tôi trả lời như sau: 

Thứ nhất: Về việc chấm dứt hợp đồng:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 35 Bộ luật lao động 2019 về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng của người lao động: 

Điều 35. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

1. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

a) Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;

d) Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

Như vậy, căn cứ vào điều luật trên và thông tin bạn cung cấp, bạn làm việc cho công ty với hợp đồng không xác định thời hạn. Nay, vì công ty trả lương không đầy đủ, không đúng han nên bạn muốn xin nghỉ việc. Trong trường hợp này bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng với công ty, kể cả khi Giám đốc công ty không ý. Tuy nhiên trước khi nghỉ việc bạn phải báo cho công ty biết trước ít nhất là 45 ngày để công ty có thời gia sắp xếp bố trí công việc, giải quyết quyền lợi cho bạn.

Trừ trường hợp lao động nữ mang thai chấm dứt hợp đồng có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khi tiếp tục làm việc ảnh hưởng xấu tới thai nhi. Thời hạn báo trước do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh chỉ định.

Thứ hai, cách tính ngày nghỉ báo trước:

Theo quy định, trước khi nghỉ việc bạn phải báo trước cho công ty ít nhất 45 ngày, vì bạn làm việc theo hợp đồng không xác đinh thời hạn. 45 ngày này tính cả ngày nghỉ hằng tuần, nghỉ hằng năm, nghỉ lễ, tết, nghỉ không hưởng lương.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi