Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Hình sự Bị lừa mất tiền đặt cọc mua đất có được khởi kiện tại tòa án không?
  • Thứ năm, 09/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 2636 Lượt xem

Bị lừa mất tiền đặt cọc mua đất có được khởi kiện tại tòa án không?

Tháng 11/2015, tôi có mua một mảnh. Tôi đã đặt cọc tiền mua đất, có viết giấy biên nhận. Sau đó, theo tìm hiểu tôi phát hiện ra người bán đất cho tôi không phải chủ nhân thật sự của mảnh đất. Tôi đến tận nhà người đó đòi lại số tiền đặt cọc nhưng anh ta không cho lấy lại. Tôi có thể kiện người bán về tội lừa đảo và lấy lại tiền được không?

Câu hỏi:

Tôi tên là Nguyễn Thị Ngà. Tháng 11/2015, tôi có mua một mảnh trị giá 250 triệu. Tôi đã đặt cọc tiền mua đất là 100 triệu và có viết giấy biên nhận. Hai bên thỏa thuận 3 tháng sau khi tôi giao nốt tiền thì sẽ tiến hành sang tên sổ đỏ. Nhưng 3 tháng sau, tôi không liên lạc được với người bán nữa, theo tìm hiểu tôi phát hiện ra là người bán đất cho tôi không phải chủ nhân thật sự của mảnh đất. Tôi đến tận nhà người đó đòi lại số tiền đặt cọc nhưng anh ta không cho lấy lại. Xin hỏi luật sư: Tôi có thể kiện người bán về tội lừa đảo và lấy lại tiền được không? Mong nhận được câu trả lời sớm nhất từ luật sư! Xin cảm ơn.

Trả lời:

Với câu hỏi của chị, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Thứ nhất: Người bán có phạm tội lừa đảo hay không?

Theo Khoản 1 Điều 174 Bộ luật Hình sự 2015 quy định như sau:

Điều 174. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; tài sản là kỷ vật, di vật, đồ thờ cúng có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại.

Như vậy, đối chiếu với thông tin chị cung cấp, người bán không phải là chủ sử dụng mảnh đất nhưng lại đề nghị bán đất cho chị nhằm chiếm đoạt số tiền đặt cọc (100 triệu đồng). Do đó, người bán có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 174 Bộ luật Hình sự về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản.

Thứ hai: Chị có quyền tố giác với các cơ quan có thẩm quyền hoặc khởi kiện tại Tòa án nhân dân cấp huyện về hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản.

Như vậy, để đòi lại số tiền của đặt cọc của mình chị có thể khởi kiện tại Tòa án nhân dân cấp huyện.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, chị có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thời hạn điều tra vụ án hình sự là bao lâu?

Thời hạn điều tra vụ án hình sự không quá 02 tháng đối với tội phạm ít nghiêm trọng, không quá 03 tháng đối với tội phạm nghiêm trọng, không quá 04 tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng kể từ khi khởi tố vụ án cho đến khi kết thúc điều...

Dùng dao đâm chết người đi tù bao nhiêu năm?

Trong trường hợp cụ thể, người dùng dao đâm chết người có thể bị truy cứu về một trong các tội khác như: Tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ, Tội giết người trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh, Tội giết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng hoặc do vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội, Tội làm chết người trong khi thi hành công vụ, Tội vô...

Vay tiền mà không trả phạm tội gì?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp Quý vị làm rõ: Vay tiền mà không trả phạm tội gì? Mời Quý vị tham...

Đã có đơn bãi nại thì người gây nạn giao thông có phải đi tù không?

Đơn bãi là là yêu cầu rút lại yêu cầu khởi tố của người bị hại, Vậy Đã có đơn bãi nại thì người gây nạn giao thông có phải đi tù...

Đi khỏi nơi cư trú khi bị cấm đi khỏi nơi cư trú bị xử lý như thế nào?

Thời hạn cấm đi khỏi nơi cư trú không quá thời hạn điều tra, truy tố hoặc xét xử theo quy định của Bộ luật này. Thời hạn cấm đi khỏi nơi cư trú đối với người bị kết án phạt tù không quá thời hạn kể từ khi tuyên án cho đến thời điểm người đó đi chấp hành án phạt...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi