Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Đất đai – Nhà ở Bao nhiêu tuổi thì được đứng tên trong sổ đỏ?
  • Thứ sáu, 10/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1787 Lượt xem

Bao nhiêu tuổi thì được đứng tên trong sổ đỏ?

Năm nay, con gái tôi 17 tuổi và con trai út 15 tuổi. Xin hỏi hai con của tôi đã đủ tuổi để đứng tên trong sổ đỏ chưa?

Câu hỏi:

Xin chào luật sư! Tôi tên là Long. Muốn hỏi luật sư một vấn đề như sau:

Vợ chồng tôi vừa mua một thửa đất và chưa có sổ đỏ nên tôi đang chuẩn bị làm đơn xin cấp sổ trình lên xã. Tiện đây, tôi muốn tách luôn thửa đất này thành ba phần cho hai đứa con tôi mỗi đứa một phần và sang tên cho hai đứa luôn. Năm nay, con gái tôi 17 tuổi và con trai út 15 tuổi. Xin hỏi hai con của tôi đã đủ tuổi để đứng tên trong sổ đỏ chưa? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Với câu hỏi của anh, chúng tôi xin trả lời câu hỏi như sau:

Hiện nay, Luật Đất đai 2013 không có quy định về độ tuổi được đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Tuy nhiên, Bộ Luật dân sự 2015 có quy định về độ tuổi của người thành niên và người có năng lực hành vi dân sự.

–  Theo Khoản 1 Điều 20 Bộ Luật dân sự 2015 quy định: Người thành niên là người từ đủ mười tám tuổi trở lên.

–  Theo khoản 2 Điều 20 Bộ Luật dân sự 2015 quy định: Người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp quy định tại các điều 22, 23 và 24 của Bộ luật này.

Như vậy, người từ đủ 18 tuổi trở lên được quyền đứng tên sổ đỏ. Anh có thể thực hiện tách thửa, chuyển quyền sử dụng đất cho hai con của mình khi chúng đủ 18 tuổi.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, anh có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Nhà nước không được ra quyết định thu hồi đất trong những trường hợp nào?

Thu hồi đất là việc Nhà nước ra quyết định và tiến hành thu hồi lại quyền sử dụng đất đã trao cho người sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất nhưng có hành vi vi phạm pháp luật về đất...

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền giao đất đối với những đối tượng nào?

Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi...

Trường hợp nào không được cưỡng chế thu hồi đất?

Cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất được thực hiện khi có đủ các điều kiện quy định tại Luật đất đai...

Chuyển đổi đất vườn sang đất ở hết bao nhiêu tiền?

Như vậy UBND huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (cấp huyện) quyết định cho hộ gia đình, cá nhân chuyển mục đích sử dụng đất sau khi nhận được đơn và thửa đất xin chuyển thuộc khu vực được phép...

Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không?

Luật đất đai quy định giấy tờ chuyển nhượng đất phải được công chứng chứng thực. Vậy Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi