Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Con riêng của cha có được hưởng di sản thừa kế không?
  • Thứ năm, 28/09/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1727 Lượt xem

Con riêng của cha có được hưởng di sản thừa kế không?

Cha tôi có con riêng. Cha tôi mất không để lại di chúc, toàn bộ tài sản đứng tên mẹ tôi. Xin hỏi người con riêng đó có được hưởng thừa kế không?

 

Nội dung câu hỏi: 

Cha tôi có con riêng ở ngoài, vừa rồi cha tôi mất đột ngột do bị tai biến nên không kịp để lại di chúc. Bồ của cha tôi đến đòi chia di sản cho người con riêng kia. Tuy nhiên tất cả giấy tờ đất đai, nhà cửa đều đứng tên mẹ tôi. Xin hỏi luật sư chúng tôi có phải chia tài sản cho người con riêng kia hay không?

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Tại khoản 3 điều 2 luật hôn nhân gia đình có quy định về nguyên tắc cơ bản của chế độ hôn nhân gia đình:

“Xây dựng gia đình ấm no, tiến bộ, hạnh phúc; các thành viên gia đình có nghĩa vụ tôn trọng, quan tâm, chăm sóc, giúp đỡ nhau; không phân biệt đối xử giữa các con.

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 675 Bộ luật Dân sự 2005, thì di sản cha bạn bạn để lại sẽ được chia theo pháp luật, tức là chia theo thứ tự hàng thừa kế. Cụ thể: 

Căn cứ vào điểm a khoản 1 Điều 676 Bộ luật Dân sự 2005 quy định : “Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”.

Như vậy người con riêng của cha bạn sẽ được hưởng di sản thừa kế do cha bạn để lại bằng với những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất khác của cha bạn.

Di sản của cha bạn sẽ được xác định như sau:

+ Tài sản riêng của cha bạn

+1 phần tài sản chung của vợ chồng:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 điều 59 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định như sau:

“2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Tài sản chung của cha mẹ bạn gồm tài sản do cha mẹ bạn có được trong thời kì hôn nhân, được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà cha mẹ bạn thỏa thuận là tài sản chung không kể đứng tên ai trừ những tài sản mà mẹ bạn hoặc cha bạn chứng minh được là tài sản riêng và không đồng ý sát nhập vào tài sản chung vợ chồng.

Như vậy, từ những căn cứ trên sẽ xác định được số di sản của cha bạn. Rồi từ đó sẽ chia di sản đó theo pháp luật. Theo đó, người con riêng sẽ được hưởng 1 phần di sản cha bạn để lại bằng với những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất khác của cha bạn.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VN LUT MIN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thời hiệu khởi kiện tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Thời hiệu khởi kiện tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất áp dụng thời hiệu theo quy định tại Điều 429 Bộ luật Dân sự 2015 là thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết tranh chấp hợp đồng là 03 năm, kể từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm...

Có được gia hạn thời gian góp vốn điều lệ công ty không?

Trong bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp giải đáp: Có được gia hạn thời gian góp vốn điều lệ công ty không? Mời Quý vị theo dõi, tham...

Mức phạt chậm góp vốn điều lệ mới nhất

Chậm góp vốn điều lệ sẽ bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, đồng thời phải đăng ký điều chỉnh vốn điều lệ bằng số vốn đã...

Sau 90 ngày khi thành lập công ty mà không góp đủ vốn phải làm sao?

Sau 90 ngày khi thành lập công ty mà không góp đủ vốn phải làm sao? Khi có thắc mắc này, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ dưới đây cua chúng...

Khai khống vốn điều lệ có bị xử phạt không?

Khai khống vốn điều lệ sẽ bị xử phạt tùy vào giá trị vốn điều lệ kê khai khống sẽ có mức phạt tiền tương ứng theo quy định tại Điều 47 Nghị định...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi