Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Con dâu có quyền thừa kế mảnh đất từ bố chồng hay không?
  • Thứ ba, 24/10/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1008 Lượt xem

Con dâu có quyền thừa kế mảnh đất từ bố chồng hay không?

Câu hỏi: 

Bố mẹ em được ông bà nội cho ra ở riêng từ năm 1996, lúc đó thì đất nhà em chưa có sổ đỏ và năm 2005 ông

 

Câu hỏi: 

Bố mẹ em được ông bà nội cho ra ở riêng từ năm 1996, lúc đó thì đất nhà em chưa có sổ đỏ và năm 2005 ông nội em làm sổ đứng tên ông nội em để được miễn thuế. Hiện tại ông nội em đã mất được ba năm và ông mất đột ngột không để lại di chúc. Bây giờ gia đình em tiến hành làm sổ đỏ cho mảnh đất trên, khi tiến hành thủ tục thì chính quyền địa phương nơi tiến hành cấp sổ đỏ cho gia đình em có thông báo rằng bây giờ bố em là người thừa kế duy nhất của mảnh đất, mẹ em cũng như các con là chúng em không có quyền đối với mảnh đất này. Vậy mong luật sư giải thích cho em rằng chính quyền địa phương quyết định như vậy có đúng không và mẹ em có quyền hạn gì vơi mảng đất trên hay không?

Trả lời: 

Chào bạn, đối với câu hỏi của bạn, Luật Hoàng Phi xin trả lời như sau: 

Thứ nhất, vì khi ông bạn mất không để lại di chúc nên việc chia thừa kế đối với mảnh đất do ông bạn đứng tên sẽ được thực hiện theo pháp luật theo quy định tại khoản 1 Điều 675 Bộ luật dân sự 2005 về những trường hợp thừa kế theo pháp luật: 

“1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây:

a. Không có di chúc

b. Di chúc không hợp pháp

c. Những người thừa kế theo di chúc đều chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn mở vào thời điểm thừa kế

d. Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối quyền nhận di sản”

Thứ hai, cũng theo quy định tại Điều 676 Bộ luật dân sự 2005 thì những người được hưởng thừa kế theo pháp luật như sau:

” 1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.”

Như vậy, trong trường hợp này, bố bạn sẽ là người duy nhất được hưởng quyền thừa kế đối với mảnh đất, các con và vợ không thuộc đối tượng được hưởng quyền thừa kế. Vì đây là tài sản riêng của ông nội bản để lại cho bố bạn nên mẹ bạn sẽ không có quyền hạn gì đối với mảnh đất trên, tuy nhiên nếu hai bên đồng ý đưa mảnh đât trên thuộc sở hữu chưng vợ chồng thì mẹ bạn sẽ có quyền tương đương với bố bạn đối với mảnh đất trên.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT HÌNH SỰ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Bị lừa chuyển tiền qua tài khoản ngân hàng có lấy lại được không?

Khi phát hiện mình bị lừa chuyển tiền, cần lập tức báo cáo sự cố cho ngân hàng của bạn và thông báo rằng bạn đã bị lừa đảo và chuyển tiền vào tài khoản không đúng. Cung cấp cho họ tất cả các chi tiết liên quan đến giao dịch, bao gồm ngày, giờ, số tiền chuyển và thông tin tài khoản...

Mức phạt vi phạm hợp đồng mới nhất

Khoản 2 Điều 468 Bộ luật dân sự 2015 quy định: “Mức phạt vi phạm do các bên thỏa thuận, trừ trường hợp luật liên quan có quy định...

Ai được quyền kiểm tra giấy phép xây dựng?

Giấy phép xây dựng là văn bản pháp lý do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ đầu tư để xây dựng mới, sửa chữa, cải tạo, di dời công...

Dân phòng có được bắt xe không?

Đội dân phòng là tổ chức gồm những đối tượng tham gia phòng cháy và chữa cháy, giữ gìn an ninh trật tự tại nơi cư...

Đội dân phòng có chức năng gì?

Luật phòng cháy chữa cháy quy định tại mỗi thôn, tổ dân phố phải thành lập 1 Đội dân phòng, được biên chế từ 10 đến 30 đội viên. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm quyết định việc thành lập, quản lý hoạt động đối với lực lượng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi