Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Đất đai – Nhà ở Có thể xây nhà xưởng trên đất trồng lúa không?
  • Thứ năm, 09/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 2702 Lượt xem

Có thể xây nhà xưởng trên đất trồng lúa không?

Gia đình bà Mừng đã xây nhà xưởng sửa chữa ô tô trên đất trồng lúa. Vậy việc làm này của hộ gia đình bà Mừng sẽ bị xử lý như thế nào?

Câu hỏi:

Hộ gia đình bà Mừng được giao đất nông nghiệp để trồng lúa. Do vị trí thửa ruộng gần đường quốc lộ nên vợ chồng bà Mừng không trồng lúa mà sử dụng diện tích đó làm nhà xưởng sửa chữa ôtô. Hỏi, việc làm này của hộ gia đình bà Mừng sẽ bị xử lý như thế nào?

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Có thể xây nhà xưởng trên đất trồng lúa không?

Trong trường hợp này, gia đình bà Mừng muốn xây nhà xưởng trên mảnh đất trồng lúa đó thì không được vì đất đó là nông nghiệp trồng lúa, nếu sử dụng để xây nhà trên đó thì làm sai mục đích sử dụng của đất. 

Người sử dụng đất nông nghiệp phải chuyển mục đích sử dụng đất từ nông nghiệp sang đất ở theo trình tự thủ tục theo luật định.

Theo quy định tại Điều 57 Luật đất đai năm 2013, trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

– Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

– Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

– Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

Hộ gia đình nhà bà Mừng đã sử dụng đất không đúng mục đích được Nhà nước giao. Theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 64 Luật Đất đai năm 2013: Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi phạm thì sẽ bị Nhà nước thu hồi đất

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Củng cố và hoàn thiện chế độ sở hữu toàn dân về đất đai như thế nào?

Trong điều kiện kinh tế thị trường, chế độ sở hữu toàn dân về đất đai cần phải được củng cố và hoàn thiện cho phù hợp với những đòi hỏi của thực...

Trẻ em có được quyền đứng tên trong sổ đỏ?

Tôi và vợ tôi muốn tặng cho con trai 7 tuổi một ngôi nhà. Vậy con trai tôi có được đứng tên trong sổ đỏ không? Thủ tục như thế...

Trồng cây lâu năm trên đất trồng cây hàng năm có trái luật không?

Kính thưa luật sư, tôi có câu hỏi như sau: Gia đình tôi có 600m2 đất trồng cây hàng năm, tuy nhiên do diện tích đất này và diện tích đất của các hộ lân cận rất khô cằn vì vậy gia đình tôi đã trồng 12 cây dừa lên diện tích đất đó. Nay có người kiện gia đình tôi vì sử dụng đất không đúng mục đích sử dụng. Trong trường hợp này tôi phải làm thế nào? Tôi chân thành cảm...

Những bảo đảm cho người sử dụng đất được quy định như thế nào?

Khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế-xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng thì người sử dụng đất được Nhà nước bồi thường, hỗ trợ, tái định cư theo quy định của pháp...

Có được lựa chọn hình thức trả tiền thuê đất?

Tôi được biết có hai hình thức trả tiền thuê đất là trả tiền một lần cho cả thời gian thuê và trả tiền hàng năm. Vậy người thuê đất có được lựa chọn hình thức trả tiền thuê hay không? Nếu có thì được quy định tại...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi