Trang chủ » Bảo hiểm » Hỏi đáp luật bảo hiểm » Có thể làm gộp chế độ thai sản khi sinh con và chế độ khám thai không ?

Có thể làm gộp chế độ thai sản khi sinh con và chế độ khám thai không ?

(Cập nhật: 21/10/2018 | 11:46)

Vợ của tôi đang mang thai, vậy khi nghỉ khám thai thì có được nhận tiền trợ cấp không, tiền trợ cấp nghỉ sinh con cùng với tiền hưởng khi nghỉ khám thai có được nhận chung một lần không

 

Câu hỏi:

Vợ tôi là nhân viên kinh doanh của công ty HH đã 4 năm và có tham gia bảo hiểm xã hội đầy đủ. Hiện tại vợ tôi đang mang thai ở tháng thứ 2, theo như tôi được biết thì khi vợ tôi nghỉ việc đi khám thai thì vẫn được hưởng lương có đúng không, nếu có thì vợ tôi cần làm những thủ tục gì để được hưởng chế độ? Vợ tôi muốn sau khi sinh con thì nhận luôn tiền trợ cấp nghỉ sinh con cùng với tiền hưởng khi nghỉ khám thai có được không, mong Luật Hoàng Phi giải đáp giúp tôi, tôi xin cảm ơn.

Có thể làm gộp chế độ thai sản khi sinh con và chế độ khám thai không ?

Có thể làm gộp chế độ thai sản khi sinh con và chế độ khám thai không ?

Trả lời:

Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Công ty Luật Hoàng Phi xin được trả lời vấn đề của anh như sau:

1. Thời gian hưởng chế độ khi khám thai.

Trong thời gian lao động nữ mang thai việc được nghỉ  làm để đi khám thai nhưng vẫn được hưởng nguyên lương. Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 đã quy về việc thời gian hưởng chế độ  khi khám thai của lao động nữ tại Điều 32:

1. Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 đã nêu rõ trong thời gian mang thai vợ của anh được nghỉ việc đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày tính theo ngày làm việc.

 Về cách tính và mức hưởng chế độ thai sản, Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

 “1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày…”.

Thời gian nghỉ việc đi khám thai được hưởng trợ cấp thai sản do quỹ Bảo hiểm xã hội chi trả.

2. Hồ sơ hưởng chế độ khám thai cần cung cấp Giấy ra viện hoặc Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 9, Quyết định 636/QĐ-BHXH.

Hai chế độ này vợ anh có thể làm đồng thời mà không nhất thiết phải tách riêng từng chế độ để làm thủ tục vì pháp luật không cấm nội dung này.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 1900 6557 để được tư vấn.  .