Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Án đã được tòa án tuyên thì có được xin giảm án không?
  • Thứ ba, 24/10/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1584 Lượt xem

Án đã được tòa án tuyên thì có được xin giảm án không?

Bạn tôi bị tòa án tuyên 10 tháng tù về tội trộm cắp tài sản. Xin hỏi luật sư trường hợp này của bạn tôi có thể xin giảm án được không?

Nội dung câu hỏi:

Ngày 22/12/2015, Bạn tôi 20 tuổi bị toà án tuyên 10 tháng tù giam về tội trộm cắp tài sản. Bạn tôi mới phạm tội lần đầu, trước đây luôn chấp hành đúng pháp luật.Vậy xin hỏi luật sư bạn tôi có thể xin giảm án nhỏ hơn 10 tháng tù giam mà tòa án đã tuyên không?

Trả lời

Về câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Án đã được tòa án tuyên thì có được xin giảm án không?

Nếu không đồng ý với bản án mà tòa án đã tuyên và muốn giảm án thì bạn của bạn có thể làm đơn kháng cáo ( căn cứ vào chương XXIII) Bộ luật tố tụng hình sự năm 2003.

–  Căn cứ vào Điều 241 Bộ luật tố tụng hình sự quy định về phạm vi xét xử phúc thẩm:

“Tòa án cấp phúc thẩm xem xét nội dung kháng cáo, kháng nghị. Nếu xét thấy cần thiết thì Tòa án cấp phúc thẩm có thể xem xét các phần khác không bị kháng cáo, kháng nghị của bản án. “

Như vậy, sau khi xem xét đơn kháng cáo toà án sẽ xem xét để thụ lý và mở phiên tòa phúc thẩm.

–  Căn cứ vào điều 45 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009  quy định về căn cứ quyết định hình phạt:

“Khi quyết định hình phạt, Toà án căn cứ vào quy định của Bộ luật hình sự, cân nhắc tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi phạm tội, nhân thân người phạm tội, các tình tiết giảm nhẹ và tăng nặng trách nhiệm hình sự.”

Như vậy, nếu như bạn của bạn có nhân thân tốt, hành vi phạm tội nguy hiểm ít cho xã hội, có các tình tiết giảm nhẹ thì có thể được xem xét để giảm nhẹ hình phạt.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT HÌNH SỰ MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thỏa thuận ngõ đi chung có nên lập vi bằng không?

Theo văn bản pháp luật thì Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định 08/2020/NĐ-CP ngày...

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không?

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không? Khi có thắc mắc này, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài viết này...

Giao tiền đặt cọc mua nhà có nên lập vi bằng không?

Khi đặt cọc mua bán đất, nếu hai bên lựa chọn lập vi bằng thì đồng nghĩa với việc sự kiện đặt cọc mua bán đất được lập giữa bên mua và bên bán đã diễn ra dưới sự chứng kiến trực tiếp của Thừa phát...

Cho mượn nhà có nên lập vi bằng không?

Việc lập vi bằng cho thuê nhà sẽ được Thừa phát lại thực hiện một cách khách quan và trung thực, mô tả chính xác những sự kiện và hành vi diễn ra. Thừa phát lại sẽ chịu trách nhiệm đối với tính trung thực của vi bằng, trong khi các bên tham gia sẽ chịu trách nhiệm đối với các thoả thuận của...

Cho thuê nhà nên lập vi bằng hay công chứng hợp đồng thuê nhà?

Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy  định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi