Trang chủ » Dân sự » Hỏi đáp luật dân sự » Xe không gắn phù hiệu bị phạt thế nào?

Xe không gắn phù hiệu bị phạt thế nào?

(Cập nhật: 30/10/2018 | 11:42)

Tôi vận chuyển hàng hóa bằng xe tải 5 tấn. Ngày 15/1/2017 tôi bị lập biên bản về lỗi xe không gắn phù hiệu. Vậy với lỗi này thì xử phạt bao nhiêu tiền?

 

Câu hỏi:

Tôi là Hoàng Phùng Minh, ở Bình Phước. Gia đình tôi kinh doanh nhỏ lẻ nên có sử dụng xe ô tô tài 5 tấn để chuyên chở hàng hóa. Vào ngày 15/1/2017 thì tôi bị cảnh sát giao thông lập biên bản về lỗi xe không gắn phù hiệu. Trước giờ tôi vẫn điều khiển xe nhưng không có bất kì vấn đề gì. Vậy luật sư cho tôi hỏi, trường hợp của tôi cảnh sát giao thông làm vậy có đúng không và lỗi không gắn phù hiệu bị xử phạt bao nhiêu?

Trả lời:

Luật Hoàng Phi xin giải đáp thắc mắc cho bạn như sau:

1. Quy định về gắn phù hiệu:

Hiện nay, đối với các loại xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu; xe ô tô kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn biển hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;

Phù hiệu được gắn theo lộ trình đối với những loại xe chưa được gắn phù hiệu trước khi Nghị định 86/2014/NĐ-CP có hiệu lực (có hiệu lực từ ngày 1/12/2014) thì việc gắn phù hiệu được thực hiện theo lộ trình sau đây:

a) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 đối với xe buýt, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kinh doanh vận tải;

b) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên;

c) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ07 tấn đến dưới 10 tấn;

d) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kếtừ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn;

đ) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.

Do vậy, đối với trường hợp xe của bạn là xe tải 5 tấn vận chuyển hàng hóa thì phải được gắn phù hiệu trước ngày 01 tháng 01 năm 2017. Nếu như xe của bạn chưa gắn phù hiệu thì sau ngày này bị xử phạt là đúng.

Xe không gắn phù hiệu bị phạt thế nào?

Xe không gắn phù hiệu bị phạt thế nào?

2. Mức xử phạt khi xe không gắn phù hiệu là bao nhiêu?

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ:

“5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 30% đến 50%;

b) Điều khiển xe quá thời gian quy định tại Khoản 1 Điều 65 của Luật Giao thông đường bộ;

c) Điều khiển xe không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định (đối với loại xe có quy định phải gắn phù hiệu) hoặc có phù hiệu nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp”.

Do đó, khi bạn điều khiển xe mà không gắn phù hiệu theo quy định thì bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI  TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.