Trang chủ » Lao động » Hỏi đáp luật lao động » Thời hạn của Giấy phép lao động là bao lâu?

Thời hạn của Giấy phép lao động là bao lâu?

(Cập nhật: 08/11/2018 | 11:26)

Việc quy định thời hạn tối đa của Giấy phép lao động nhằm xác định trước thời hạn lao động hợp pháp của người lao động nước ngoài tại Việt Nam

1. Khái niệm thời hạn của Giấy phép lao động theo quy định tại Bộ luật lao động năm 2012

Điều 173 Bộ luật lao động năm 2012 quy định như sau:

Thời hạn của Giấy phép lao động tối đa là 02 năm.

Thời hạn của Giấy phép lao động là bao lâu?

Thời hạn Giấy phép lao động

2. Bình luận và phân tích thời hạn của Giấy phép lao động theo quy định tại Bộ luật lao động năm 2012

Việc quy định thời hạn tối đa của Giấy phép lao động nhằm xác định trước thời hạn lao động hợp pháp của người lao động nước ngoài tại Việt Nam, tạo điều kiện cho họ và đơn vị sử dụng lao động biết, có kế hoạch sử dụng lao động hợp lý và có biện pháp đào tạo, thay thế lao động Việt Nam hoặc giải pháp hợp lý, tránh tình trạng sử dụng lao động vô thời hạn ảnh hưởng đến hoạt động giải quyết công ăn việc làm nói chung cho người lao động.

Thời hạn của Giấy phép lao động nêu trên được căn cứvào thời hạn của hợp đồng lao động dự kiến sẽ ký kết; thời hạn người lao động nước ngoài được cử đến làm việc tại Việt Nam; thời hạn thỏa thuận giữa đối tác nước ngoài và phía Việt Nam…Tuy nhiên, trong mọi trường hợp thời hạn đều không được quá 2 năm.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.