Trang chủ » Dân sự » Hỏi đáp luật dân sự » Ô tô đi vào đường cấm bị phạt bao nhiêu?

Ô tô đi vào đường cấm bị phạt bao nhiêu?

(Cập nhật: 30/10/2018 | 11:43)

Tôi có hành vi đi vào đường cấm, vậy luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này tôi sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền và có bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe không?

 

Câu hỏi:

Tôi là Lê Anh Thái, ở Điện Biên. Ngày 27/1/2017, tôi có điều khiển xe ô tô trên đường. Tuy nhiên, do không để ý nên biển báo cấm xe con nên tôi đã đi vào đường cấm đó và bị công an lập biên bản và giữ giấy phép lai xe. Nhưng họ chưa nói mức phạt là bao nhiêu. Vậy luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp đi vào đường cấm thì bị xử phạt bao nhiêu và có bị giữ giấy phép lái xe không?

Trả lời:

Với câu hỏi: Ô tô đi vào đường cấm bị phạt bao nhiêu?Luật Hoàng phi xin trả lời như sau:

Ô tô đi vào đường cấm bị phạt bao nhiêu?

Ô tô đi vào đường cấm bị phạt bao nhiêu?

Mỗi người khi tham gia giao thông phải ý thức chấp hành nghiêm chỉnh luật lệ an toàn giao thông. Trong trường hợp có hành vi vi phạm sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật tùy theo tính chất và mức độ vi phạm.

Căn cứ theo Khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ thì:

“4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; lùi xe, quay đầu xe trong hầm đường bộ; vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định;

b) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 8 Điều này và các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

c) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định; điều khiển xe đi qua dải phân cách cứng ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

d) Điều khiển xe chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép;

đ) Dừng xe, đỗ xe, quay đầu xe trái quy định gây ùn tắc giao thông;

e) Xe không được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng thiết bị phát tín hiệu của xe được quyền ưu tiên;

g) Không thực hiện biện pháp bảo đảm an toàn theo quy định khi xe ô tô bị hư hỏng ngay tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

h) Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc; quay đầu xe, lùi xe trên đường cao tốc; không tuân thủ quy định về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc;

i) Dừng xe, đỗ xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định”.

Như vậy, bạn có hành vi điều khiển xe đi vào đường cấm nên sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Ngoài hình thức phạt thức phạt tiền còn áp dụng hình thức tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng theo quy định tại Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng”.

Vì thế khi tham gia giao thông trên đường bạn cần chú ý quan sát tốt hơn để tránh bị xử phạt.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI  TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.