Trang chủ » Bảo hiểm » Hỏi đáp luật bảo hiểm » Không có bản chính giấy khai sinh có được đổi ngày sinh trên sổ bảo hiểm không?

Không có bản chính giấy khai sinh có được đổi ngày sinh trên sổ bảo hiểm không?

(Cập nhật: 23/10/2018 | 22:02)

Tôi đã làm hồ sơ lên cơ quan BHXH về điều chỉnh thông tin ngày sinh. Nhưng cơ quan BHXH trả về yêu cầu tôi bổ sung GKS bản gốc hoặc toàn bộ hồ sơ nhân sự. Vậy không có bản chính giấy khai sinh có được đổi ngày sinh trên sổ BHXH không?

 

Câu hỏi:

Xin chào văn phòng Luật Hoàng Phi. Tôi có thắc mắc muốn được Luật sư tư vấn như sau:

Tôi là Bùi Thị Mai phụ trách mảng bảo hiểm của công ty. Do ngày sinh trên sổ BHXH của 1 lao động bị sai nên tôi đã làm hồ sơ lên cơ quan BHXH về điều chỉnh thông tin ngày sinh gồm: Mẫu TK1-TS, Bản sao GKS, Bản sao CMND, tờ bìa sổ BHXH kèm tờ rời. Nhưng cơ quan BHXH trả về yêu cầu tôi bổ sung GKS bản gốc hoặc toàn bộ hồ sơ nhân sự. Tuy nhiên, tôi xem lại thì hồ sơ nhân sự của người đó cũng bị sai ngày sinh như thế. Mà người đó lại bị mất giấy khai sinh bản gốc. Vậy không có bản chính giấy khai sinh có được đổi ngày sinh trên sổ BHXH không?

Mong Luật sư giải đáp giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn về vấn đề đổi ngày sinh trên sổ BHXH của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Không có bản chính giấy khai sinh có được đổi ngày sinh trên sổ bảo hiểm không?

Không có bản chính giấy khai sinh có được đổi ngày sinh trên sổ bảo hiểm không?

Theo quy định tại khoản 2 Điều 29 Quyết định 959/QĐ-BHXH về ban hành quy định về quản lý sổ bảo hiểm xã hội có quy định về việc điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH như sau:

“2.1. Thành phần hồ sơ:

a) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

b) Sổ BHXH;

c) Bảng kê giấy tờ hồ sơ làm căn cứ điều chỉnh (Mục I Phụ lục 03).

2.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Theo đó, để đổi ngày sinh trên sổ BHXH sẽ căn cứ vào Phiếu giao nhận hồ sơ 302/………/SO gồm:

+ Tờ khai để cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH theo mẫu TK1-TS, 01 bản;

+ Giấy khai sinh hoặc chứng minh nhân dân (Bản sao);

+ Sổ bảo hiểm xã hội và các tờ rời khác;

+ Thẻ BHYT cũ còn thời hạn sử dụng (nếu có điều chỉnh).

Vì thế, bạn sẽ cần chuẩn bị các giấy tờ bên trên và nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi công ty đang đóng BHXH. Do đó, bạn chỉ cần nộp giấy khai sinh (bản sao) hoặc giấy chứng minh nhân dân (bản sao có chứng thực) là được mà không cần bắt buộc phải là giấy khai sinh bản chính. 

Như vậy, trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội yêu cầu bạn phải nộp giấy khai sinh bản chính thì bạn có thể liên hệ lại với cơ quan bảo hiểm để khiếu nại về yêu cầu này.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.