Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Khám chữa bệnh khác nơi đăng ký ban đầu trên thẻ bảo hiểm y tế
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 4790 Lượt xem

Khám chữa bệnh khác nơi đăng ký ban đầu trên thẻ bảo hiểm y tế

Tôi tên Hồ Văn Hai và có đóng BHYT đầy đủ, đăng ký khám chữa bệnh theo BHYT tại Bệnh Viện Quận 10 TP. Hồ Chí Minh. Cho Tôi hỏi trường hợp này tôi đến khám chữa bệnh tại Răng Hàm Mặt Trung ương Tp.HCM thì không được thanh toán bằng bảo hiểm y tế và họ có yêu cầu tôi xuất trình giấy chuyển tuyến. Mong Luật sư có thể giải đáp thắc mắc này giùm tôi không? Luật sư tư vấn giúp, tôi xin chân thành cảm ơn

Câu hỏi:

Xin chào Luật sư, tôi có một câu hỏi mong Luật sư giải đáp:

Tôi tên Hồ Văn Hai và có đóng BHYT đầy đủ, đăng ký khám chữa bệnh theo BHYT tại Bệnh Viện Quận 10 TP. Hồ Chí Minh. Cho tôi hỏi trường hợp này, tôi có tìm hiểu thông tin về: Người tham gia BHYT khám bệnh, chữa bệnh không đúng nơi đăng ký ban đầu và không có “Giấy chuyển tuyến” (trừ trường hợp cấp cứu và các trường hợp quy định tại các điểm 1 trên), trình thẻ BHYT ngay khi đến khám bệnh, chữa bệnh được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng BHYT quy định và mức hưởng theo tỷ lệ như sau: a) Tại bệnh viện tuyến Trung ương: 40% chi phí điều trị nội trú; b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh: 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01/01/2015 đến ngày 31/12/2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01/01/ 2021 trong phạm vi cả nước; c) Tại bệnh viện tuyến huyện: 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoại trú, nội trú từ ngày 01/01/2015 đến ngày 31/12/2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoại trú, nội trú từ ngày 01/01/2016. 3. Trường hợp người bệnh tự chọn thầy thuốc, tự chọn buồng bệnh, quỹ BHYT chi trả trong phạm vi được hưởng và mức hưởng, phần chênh lệch nếu có người bệnh tự thanh toán với cơ sở y tế. Nhưng ngày 16/05/2016 khi tôi đến khám chữa bệnh tại Răng Hàm Mặt Trung ương Tp.HCM thì không được thanh toán bằng bảo hiểm y tế và họ có yêu cầu tôi xuất trình giấy chuyển tuyến. Mong Luật sư có thể giải đáp thắc mắc này giùm tôi không. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Trả lời:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến công ty Luật Hoàng Phi của chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin phép được tư vấn như sau:

Khám chữa bệnh khác nơi đăng ký ban đầu trên thẻ bảo hiểm y tế

Khám chữa bệnh khác nơi đăng ký ban đầu trên thẻ bảo hiểm y tế

Theo quy định tại Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì:

3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.”

Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 việc thông tuyến chỉ thực hiện tại các Bệnh viện tuyến quận/ huyện.

Bạn có thể khám chữa bệnh tại bất kỳ Bệnh viện quận/huyện, bệnh viện đa khoa khu vực hoặc phòng khám đa khoa, trình thẻ BHYT, giấy tờ tùy thân có ảnh của bạn thì được giải quyết chế độ BHYT như đúng tuyến. Trường hợp Bạn đi điều trị ngoại trú tại bệnh viện Răng hàm mặt Trung ương (là bệnh viện tuyến Trung ương) không trong tình trạng cấp cứu và không có giấy chuyển tuyến của cơ sở khám chữa bệnh ban đầu hoặc các bệnh viện quận/ huyện thì Bạn không được thanh toán chi phí khám chữa bệnh.

 Trường hợp Bạn điều trị nội trú thì được quỹ BHYT thanh toán 40% chi phí x mức quyền lợi được hưởng nếu có trình thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân có ảnh của bạn.

Trên đây, là phần tư vấn chúng tôi về câu hỏi của bạn, bạn có thể tham khảo để đảm bảo quyền lợi của mình một cách tốt nhất. Và rất hi vọng bạn sẽ tiếp tục tin tưởng Luật Hoàng Phi của chúng tôi.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã nào?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp Quý vị làm rõ thắc mắc: Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã...

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào?

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào? Khi có thắc mắc này, Quý vị đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài...

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không?

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không? Khi có thắc mắc này, Quý vị có thể tham khảo nội dung bài viết này của chúng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi