Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Hưởng chế độ thai sản khi nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi thế nào?
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1558 Lượt xem

Hưởng chế độ thai sản khi nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi thế nào?

Tôi có đóng bảo hiểm xã hội tại công ty đã được 5 năm. Nhưng vợ tôi không đóng bảo hiểm xã hội, bây giờ vợ chồng tôi có nhận nuôi con 3 tháng tuổi. Vậy trong trường hợp này tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không?

 

Câu hỏi:

Xin chào văn phòng Luật Hoàng Phi. Tôi là Đặng Nhật Nam, tôi có một câu hỏi muốn được Luật sư tư vấn như sau:

Tôi có đóng bảo hiểm xã hội tại công ty đã được 5 năm. Nhưng vợ tôi không đóng bảo hiểm xã hội, bây giờ vợ chồng tôi có nhận nuôi con 3 tháng tuổi. Vậy trong trường hợp này tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Mong Luật Hoàng Phi tư vấn giúp cho tôi trong trường hợp này, xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Hoàng Phi. Với câu hỏi về vấn đề Hưởng chế độ thai sản khi nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi”, chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định pháp luật tại khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

” 1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Hưởng chế độ thai sản khi nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi thế nào?

Hưởng chế độ thai sản khi nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi thế nào?

Theo quy định trên khi bạn là lao động nam nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi và bạn có tham gia bảo hiểm xã hội đã được 5 năm thì khi đó bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định pháp luật tại Điều 36, Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

” Điều 36. Thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi

Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật này thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ.

Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

Vì vậy, trường hợp bạn nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi sẽ được hưởng các chế độ như sau:

– Bạn sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 6 tháng tuổi;

– Bạn sẽ được nhận trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở (lương cơ sở hiện nay bằng 1.210.000 đồng), tương đương 2.420.000 đồng.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thỏa thuận ngõ đi chung có nên lập vi bằng không?

Theo văn bản pháp luật thì Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định 08/2020/NĐ-CP ngày...

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không?

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không? Khi có thắc mắc này, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài viết này...

Giao tiền đặt cọc mua nhà có nên lập vi bằng không?

Khi đặt cọc mua bán đất, nếu hai bên lựa chọn lập vi bằng thì đồng nghĩa với việc sự kiện đặt cọc mua bán đất được lập giữa bên mua và bên bán đã diễn ra dưới sự chứng kiến trực tiếp của Thừa phát...

Cho mượn nhà có nên lập vi bằng không?

Việc lập vi bằng cho thuê nhà sẽ được Thừa phát lại thực hiện một cách khách quan và trung thực, mô tả chính xác những sự kiện và hành vi diễn ra. Thừa phát lại sẽ chịu trách nhiệm đối với tính trung thực của vi bằng, trong khi các bên tham gia sẽ chịu trách nhiệm đối với các thoả thuận của...

Cho thuê nhà nên lập vi bằng hay công chứng hợp đồng thuê nhà?

Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy  định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi