Trang chủ » Bảo hiểm » Hỏi đáp luật bảo hiểm » Đăng ký bảo hiểm y tế hộ gia đình ?

Đăng ký bảo hiểm y tế hộ gia đình ?

(Cập nhật: 31/08/2018 | 15:39)

Tôi sống và làm việc tại Hà Nội. Các thành viên khác trong gia đình sinh sống tại Thanh Hóa, vậy khi tham gia bảo BHYT theo hộ gia đình các thành viên trong gia đình cần phải đăng ký khám chữa bệnh tại cơ sở y tế tại Thanh Hóa thì tôi có được đăng ký nơi khám chữa bệnh tại Hà Nội không?

Câu hỏi:

Xin chào Luật sư, tôi có nội dung sau đây muốn hỏi Luật sư:

Tôi tên Nguyễn Thị Tuyết Trinh, 24 tuổi, quốc tịch Việt Nam, số CMND: 1312xxxxx, nghề nghiệp: nhân viên kinh doanh, hiện tại tôi đang sinh sống tại 118 Lê Trọng Tấn, Hà Nội. Nơi làm việc tại 361 Lê Trọng Tấn, Hà Nội. Các thành viên khác trong gia đình sinh sống tại Thanh Hóa, vậy khi tham gia bảo BHYT theo hộ gia đình các thành viên trong gia đình cần phải đăng ký khám chữa bệnh tại cơ sở y tế tại Thanh Hóa thì tôi có được đăng ký nơi khám chữa bệnh tại Hà Nội không? Nếu được thì tôi có cần phải thực hiện thủ tục gì không.

Mong Luật sư tư vấn giúp, tôi xin chân thành cảm ơn!

Đăng ký bảo hiểm y tế hộ gia đình ?

Đăng ký bảo hiểm y tế hộ gia đình ?

Trả lời:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Hoàng Phi của chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin phép được tư vấn như sau:

Thông tư số 40/2015/TT-BYT quy định như sau: 

“Điều 8. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã, tuyến huyện

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu (sau đây gọi tắt là khám bệnh, chữa bệnh ban đầu) tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 3 và Điều 4 Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.”.

Theo đó, khi tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình, các thành viên trong gia đình cần phải chọn nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu phù hợp với nơi cư trú, cụ thể tại các cơ sở khám chữa bệnh tại địa phương nơi các thành viên trong gia đình có hộ khẩu hoặc nơi các thành viên trong gia đình tạm trú.

Bạn chỉ được đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu tại Hà Nội khi mà sổ hộ khẩu của các thành viên trong gia đình tại Hà Nội hoặc bạn làm việc tại Hà Nội và bạn có tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc theo diện người lao động tại Hà Nội.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn, bạn có thể tham khảo để đảm bảo quyền lợi của mình một cách tốt nhất. Và rất hi vọng bạn sẽ tiếp tục tin tưởng Luật Hoàng Phi của chúng tôi.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.