Trang chủ » Sở hữu trí tuệ » Có bắt buộc Đăng ký bản quyền ý tưởng?

Có bắt buộc Đăng ký bản quyền ý tưởng?

(Cập nhật: 03/05/2019 | 14:32)

Kính gửi Luật sư, hiện tại Tôi đang tiến hành kinh doanh chuỗi cửa hàng thực phẩm. Thời gian tới do nhu cầu mở rộng quy mô hoạt động, Tôi đã xây dựng cho mình một ý tưởng về mô hình kinh doanh hứa hẹn sẽ đem lại hiệu quả. Tuy nhiên, Tôi sợ bị đánh cắp ý tưởng khi đưa nó ra công khai và sử dụng rộng rãi. Tôi có biết hình thức đăng ký bản quyền ý tưởng, vậy Luật sư cho tôi hỏi hình thức đăng ký bản quyền ý tưởng có giúp tôi tránh được sự xâm phạm? và có bắt buộc phải tiến hành đăng ký hay không?

Trả lời:

Chào Anh, về những thắc mắc của Anh chúng tôi phản hồi lại như sau:

Đăng ký bản quyền ý tưởng là việc thể hiện ý tưởng dưới một hình thức nhất định để đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền để được xem xét chấp thuận và ghi nhận bằng giấy chứng nhận bản quyền tác giả. Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 1 Điều 6 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005, sửa đổi, bổ sung năm 2009:

1. Quyền tác giả phát sinh kể từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện dưới một hình thức vật chất nhất định, không phân biệt nội dung, chất lượng, hình thức, phương tiện, ngôn ngữ, đã công bố hay ch­ưa công bố, đã đăng ký hay ch­ưa đăng ký...”

Như vậy, quyền tác giả phát sinh khi tác phẩm được sáng tạo và thể hiện dưới một hình thức vật chất nhất định chứ không phụ thuộc vào việc tác giả – Chủ sở hữu đã đăng ký hay chưa. Việc đăng ký có ý nghĩa ghi nhận về mặt hình thức của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, khi có tranh chấp xảy ra, chủ sở hữu – tác giả đã tiến hành đăng ký không có nghĩa vụ phải chứng minh quyền của mình đối với tác phẩm đã tiến hành đăng ký,nghĩa vụ chứng minh thuộc về người có yêu cầu.

Từ đây có thể thấy, việc đăng ký bản quyền ý tưởng không phải là thủ tục bắt buộc đối với cá nhân, tổ chức nhưng lại là thủ tục vô cùng cần thiết để đảm bảo tính pháp lý trong quá trình hoạt động của tác giả, chủ sở hữu.

Nơi tiếp nhận việc đăng ký:

– Phòng Đăng ký quyền tác giả, quyền liên quan, Cục Bản quyền tác giả

Số 33 Ngõ 294/2 Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội, TP. Hà Nội. ĐT: 04.38 234 304.

– Văn phòng Đại diện Cục Bản quyền tác giả tại TP. Hồ Chí Minh: Số 170 Nguyễn Đình Chiểu, P. 6, Q. 3, TP. Hồ Chí Minh. ĐT: 08.39 308 086

– Văn phòng Đại diện Cục Bản quyền tác giả tại TP. Đà Nẵng:  Số 01 Đường An Nhơn 7, Phường An Hải Bắc, Quận SơnTrà, TP. Đà Nẵng. ĐT: 0511.3 606 967

Việc đăng ký có thể thực hiện thông qua hình thức nộp trực tiếp hoặc nộp qua bưu điện đến địa chỉ trên.

Thời gian tiến hành đăng ký: theo quy định là 15 ngày làm việc (Trường hợp thực hiện công việc qua Luật Hoàng Phi thời gian rút ngắn còn 10-12 ngày làm việc).

Trường hợp muốn được sự hỗ trợ từ phía Luật Hoàng Phi trong việc tư vấn, soạn thảo hồ sơ giấy tờ, tiến hành toàn bộ các thủ tục liên quan đến việc đăng ký bản quyền, Anh (Chị) Có thể liên hệ với chúng tôi theo thông tin dưới đây:

Vănphòng HN: Phòng 301, Tòa nhà F4, Số 112 Phố Trung Kính, quận Cầu Giấy, TP Hà Nội

Tel: 024.62852839   Email: lienhe@luathoangphi.vn

Vănphòng HCM: Phòng A-C2 Tầng 12, Block A, Tòa nhà Sky Center, số 5B (số 10 cũ) đường Phổ Quang, Quận Tân Bình, TP Hồ Chí Minh

Tel: 028.73090.686   Email: lienhe@luathoangphi.vn

HOTLINE096.1980.886 – 0981.378.999

Liên hệ ngoài giờ Hành chính: Vui lòng gọi: 0981.378.999      Email: lienhe@luathoangphi.vn