Trang chủ » Bảo hiểm » Hỏi đáp luật bảo hiểm » Cá nhân muốn mua bảo hiểm y tế tự nguyện năm 2020 cần những thủ tục gì ?

Cá nhân muốn mua bảo hiểm y tế tự nguyện năm 2020 cần những thủ tục gì ?

  • Luật Hoàng Phi |
  • Cập nhật: 11/02/2020 |
  • Bảo hiểm |
  • 20819 Lượt xem

Gần đây tôi có nhu cầu tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện cho khám chữa bệnh. Vậy tôi cần chuẩn bị những giấy tờ và phải làm những thủ tục nào?

CÂU HỎI:

Tôi sinh sống và lao động tự do tại thành phố Hồ Chí Minh. Hiện nay tôi có sổ tạm trú ở đây như vậy tôi có thể đăng ký mua bảo hiểm y tế tự nguyện hay không? Thủ tục mua như thế nào? Mong Công ty Luật Hoàng Phi tư vấn giúp tôi!

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Cá nhân muốn mua bảo hiểm y tế tự nguyện năm 2020 cần những thủ tục gì ?

Tổng đài tư vấn mua bảo hiểm y tế tự nguyện: 1900 6557

TRẢ LỜI:

Với câu hỏi của bạn, Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi xin trả lời như sau:

Dựa trên những thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi thì bạn hoàn toàn có thể tham gia bảo hiểm y tế theo sổ tạm trú mình đang có để đăng ký mua bảo hiểm y tế tự nguyện (Theo  Điều 12 Luật bảo hiểm y tếsửa đổi bổ sung năm 2014 quy định). Tuy nhiên bạn chưa biết được phương thức tham gia như thế nào? mức tham gia là bao nhiêu? Hiện nay theo quy định của pháp luật thì thủ tục tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện khá đơn giản.

Căn cứ theo Nghị định số 146/2018/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 17 tháng 10 năm 2018 thì:

Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.

3. Các đối tượng sau đây được tham gia bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình:

a) Chức sắc, chức việc, nhà tu hành;

b) Người sinh sống trong cơ sở bảo trợ xã hội trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này mà không được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế.”

Như vậy: Bạn có thể đăng ký tham gia bảo hiểm y tế tại các Đại lý thu bảo hiểm y tế là Ủy ban nhân dân cấp xã, phường nơi bạn có Sổ tạm trú.

Bạn cần chuẩn bị  những loại giấy tờ sau:

– Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo mẫu TK1-TS với đầy đủ thông tin cá nhân;

– Sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú do cơ quan công an có thẩm quyền cấp và Chứng minh thư nhân dân hoặc giấy tờ tùy thân khác để đối chiếu;

– Các giấy tờ, tài liệu khác trong trường hợp cụ thể có yêu cầu.

Sau khi thông tin được đối chiếu, bạn sẽ phải nộp tiền đóng bảo hiểm y tế ngay tại đại lý thu bảo hiểm y tế cấp cơ sở. Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày tổ chức bảo hiểm y tế nhận được hồ sơ hợp lệ, bạn sẽ được nhận thẻ bảo hiểm y tế của mình.

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN BẢO HIỂM Y TẾ CÁ NHÂN 1900 6557 TƯ VẤN VÀ HỖ TRỢ NHỮNG GÌ ?

Trong quá trình tư vấn cho khách hàng qua TỔNG ĐÀI 1900 6557 Chuyên viên, Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi nhận được rất nhiều câu hỏi khác nhau liên quan đến Bảo hiểm y tế nói chung và bảo hiểm y tế CÁ NHÂN, HỘ GIA ĐÌNH nói riêng. Tổng hợp lại các vấn đề khách hàng quan tâm, TỔNG ĐÀI 1900 6557 tư vấn những vấn đề sau:

– Tư vấn đối tượng tự nguyện tham gia BHYT;

– Tư vấn nơi đăng ký khám tham gia BHYT tự nguyện;

– Tư vấn mức đóng bảo hiểm y tế tự nguyện;

– Tư vấn thời điểm đóng BHYT tự nguyện;

_ Tư vấn hồ sơ khi tham gia BHYT tự nguyện;

– Tư vấn quyền lợi  khi tham gia BHYT tự nguyện.

Cá nhân muốn mua bảo hiểm y tế tự nguyện năm 2020 cần những thủ tục gì ?

VÌ SAO BẠN NÊN GỌI ĐIỆN TỚI TỔNG ĐÀI TƯ VẤN BẢO HIỂM Y TẾ CHO CÁ NHÂN 1900 6557 ?

Mức chi trả bảo hiểm y tế rất quan trọng và ảnh hưởng trực tiếp tới đời sống của người tham gia bảo hiểm y tế. Vì vậy để có thể biết thêm thông tin và được tư vấn cụ thể của Luật sư, khách hàng hãy ngay lập tức kết nối với TỔNG ĐÀI TƯ VẤN BẢO HIỂM Y TẾ 1900 6557để các Luật sư của chúng tôi trợ giúp về mặt pháp lý. TỔNG ĐÀI TƯ VẤN BẢO HIỂM Y TẾ 1900 6557 của chúng tôi hoạt động 24/24 nên quý khách hàng có thể kết nối bất cứ lúc nào. 

Để đảm bảo chúng tôi luôn có thể hỗ trợ được khách hàng, khách hàng hãy làm động tác nhỏ là lưu số điện thoại: 1900 6557 vào danh bạ để sử dụng dịch vụ của chúng tôi bất kỳ lúc nào.

Chúng tôi hy vọng việc triển khai kênh tư vấn các vấn đề liên quan đến Bảo hiểm y tế nói chung hoặc bảo hiểm y tế hộ gia đình qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN 1900 6557 sẽ hỗ trợ và giúp khách hàng giải đáp những thắc mắc của mình.


Quý vị có thể tham khảo nội dung mục HỎI – ĐÁP liên quan đến nội dung bài viết trên như sau:

Câu hỏi số 1:

Xin chào Luật sư, tôi có nội dung sau đây muốn hỏi Luật sư:

Tôi tên Nguyễn Thị Tuyết Trinh, 24 tuổi, quốc tịch Việt Nam, số CMND: 1312xxxxx, nghề nghiệp: nhân viên kinh doanh, hiện tại tôi đang sinh sống tại 118 Lê Trọng Tấn, Hà Nội. Nơi làm việc tại 361 Lê Trọng Tấn, Hà Nội. Các thành viên khác trong gia đình sinh sống tại Thanh Hóa, vậy khi tham gia bảo BHYT theo hộ gia đình các thành viên trong gia đình cần phải đăng ký khám chữa bệnh tại cơ sở y tế tại Thanh Hóa thì tôi có được đăng ký nơi khám chữa bệnh tại Hà Nội không? Nếu được thì tôi có cần phải thực hiện thủ tục gì không.

Mong Luật sư tư vấn giúp, tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Hoàng Phi của chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin phép được tư vấn như sau:

Thông tư số 40/2015/TT-BYT quy định như sau:

“Điều 8. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã, tuyến huyện

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu (sau đây gọi tắt là khám bệnh, chữa bệnh ban đầu) tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều và Điều Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.”.

Theo đó, khi tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình, các thành viên trong gia đình cần phải chọn nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu phù hợp với nơi cư trú, cụ thể tại các cơ sở khám chữa bệnh tại địa phương nơi các thành viên trong gia đình có hộ khẩu hoặc nơi các thành viên trong gia đình tạm trú.

Bạn chỉ được đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu tại Hà Nội khi mà bạn có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú tại Hà Nội; hoặc bạn làm việc tại Hà Nội và bạn có tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc theo diện người lao động tại Hà Nội.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn, bạn có thể tham khảo để đảm bảo quyền lợi của mình một cách tốt nhất. Và rất hi vọng bạn sẽ tiếp tục tin tưởng Luật Hoàng Phi của chúng tôi.

Câu hỏi số 2:

Kính gửi công ty Luật Hoàng Phi, tôi là Nguyễn Thị Hồng, năm nay 47 tuổi, tôi có câu hỏi muốn được Luật sư tư vấn như sau:

Tôi bị ốm đau phải vào viện điều trị và muốn mượn thẻ bảo hiểm y tế của chị gái sinh đôi của tôi để được giảm viện phí thì có được không? Liệu tôi có bị phạt vi phạm gì với việc mượn thẻ bảo hiểm y tế của chị tôi hay không?

Mong Luật sư giải đáp. Tôi xin cảm ơn!

Trả lời:

Xin chào bạn, với câu hỏi của bạn Luật Hoàng Phi xin trả lời như sau:

Thẻ bảo hiểm y tế được cấp cho người tham gia Bảo hiểm y tế và làm căn cứ để người tham gia bảo hiểm y tế được hưởng các quyền lợi về bảo hiểm y tế theo quy định của Luật bảo hiểm y tế. Chính vì vai trò thể hiện quyền lợi trong lĩnh vực chăm sóc sức khỏe cho người tham gia bảo hiểm mà pháp luật quy định mỗi người chỉ được cấp một thẻ bảo hiểm y tế

Khi tham gia bảo hiểm y tế, người tham gia phải tuân thủ các nghĩa vụ được quy định tại Điều 37 Luật bảo hiểm y tế 2008 như sau:

Điều 37. Nghĩa vụ của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Đóng bảo hiểm y tế đầy đủ, đúng thời hạn.

2. Sử dụng thẻ bảo hiểm y tế đúng mục đích, không cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế.

3. Thực hiện các quy định tại Điều 28 của Luật này khi đến khám bệnh, chữa bệnh.

4. Chấp hành các quy định và hướng dẫn của tổ chức bảo hiểm y tế, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khi đến khám bệnh, chữa bệnh.

5. Thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh cho cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ngoài phần chi phí do quỹ bảo hiểm y tế chi trả.”

Như vậy theo quy định của pháp luật thì người tham gia bảo hiểm y tế phải sử dụng thẻ bảo hiểm y tế đúng mục đích và không được cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế. Do đó trong trường hợp này nếu chị gái bạn cho bạn mượn thẻ bảo hiểm y tế của mình là vi phạm quy định của pháp luật.

Với hành vi vi phạm này có thể bị xử phạt theo quy định tại Điều 65 Nghị định 176/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 65. Vi phạm quy định về sử dụng thẻ bảo hiểm y tế trong khám bệnh, chữa bệnh

1. Phạt tiền đối với hành vi tẩy xóa, sửa chữa thẻ bảo hiểm y tế để sử dụng trong khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm nhưng chưa làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế;

b) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế.

2. Phạt tiền đối với hành vi cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế hoặc sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của người khác trong khám bệnh, chữa bệnh theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm nhưng chưa làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế;

b) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc hoàn trả số tiền đã được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 1 và Điểm b Khoản 2 Điều này;

b) Buộc người sử dụng thẻ bảo hiểm y tế hoàn trả toàn bộ chi phí khám bệnh, chữa bệnh đã được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 1 và Điểm b Khoản 2 Điều này;

c) Kiến nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi thẻ bảo hiểm y tế đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều này.”

Như vậy, hành vi mượn thẻ bảo hiểm y tế của chị gái đi khám chữa bệnh của bạn là trái quy định pháp luật. Hành vi cho bạn mượn thẻ bảo hiểm y tế của chị bạn cũng là hành vi trái pháp luật và sẽ bị xử phạt hành chính như sau:

Phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu bạn mượn thẻ của người khác đi khám nhưng chưa làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế.

Phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi đã sử dụng đến thẻ của người khác để chi trả cho việc khám chữa bệnh của mình đã làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế.

Ngoài mức phạt như trên thì đối với trường hợp đã làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế, người mượn thẻ bảo hiểm y tế phải hoàn trả lại số tiền và toàn bộ chi phí khám bệnh chữa bệnh đã được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.