Luật Hoàng Phi Tìm hiểu pháp Luật Giáo dục – Đào tạo Bảng tra cứu độ tuổi giáo viên phải thực hiện nâng chuẩn năm 2022

Bảng tra cứu độ tuổi giáo viên phải thực hiện nâng chuẩn năm 2022

Tại Điều 2 Nghị Định 71/2020/NĐ-CP quy định về đối tượng phải thực hiện nâng trình độ chuẩn được đào tạo.

Ngày 30/6/2020, Chính phủ đã ban hành Nghị định 71/2020/NĐ-CP quy định lộ trình thực hiện nâng trình độ chuẩn đối với giáo viên Mầm non, Tiểu học, THCS.

Vậy cụ thể việc thực hiện nâng trình độ chuẩn đối với giáo viên như thế nào? Khách hàng quan tâm vui lòng theo dõi nội dung bài viết Bảng tra cứu độ tuôi giáo viên phải thực hiện nâng chuẩn năm 2022.

Tiêu chuẩn trình độ giáo viên

Theo Điều 72 Luật Giáo dục năm 2019, trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo được quy định chi tiết, cụ thể như sau:

– Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm trở lên đối với giáo viên mầm non;

– Có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên đối với giáo viên tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông.

Trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm.

Quy định này được áp dụng từ ngày 01/7/2020 nhưng trên thực tế, không phải giáo viên nào cũng đáp ứng được yêu cầu trên. Do đó, Nhà nước đã đề ra lộ trình nâng chuẩn trình độ giáo viên từ ngày 01/7/2020 đến hết ngày 31/12/2030 (căn cứ khoản 1 Điều 4 Nghị định 71/2020/NĐ-CP). Vậy độ tuổi giáo viên phải thực hiện nâng chuẩn năm 2022 là bao nhiêu? Khách hàng theo dõi Bảng tra cứu độ tuổi giáo viên phải thực hiện nâng chuẩn năm 2022 để có thêm thông tin chi tiết.

Bảng tra cứu độ tuổi giáo viên phải thực hiện nâng chuẩn năm 2022

Đối tượng Trình độ hiện tại Năm sinh
Giáo viên Mầm non Chưa có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm trở lên Nam: Từ 01/10/1966 trở đi

Nữ: Từ 01/3/1971 trở đi

Giáo viên Tiểu học Chưa có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên tiểu học hoặc chưa có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm trở lên Trình độ trung cấp Nam: Từ 01/07/1966 trở đi

Nữ: Từ 01/11/1970 trở đi

Trình độ cao đẳng Nam: Từ 01/10/1966 trở đi

Nữ: Từ 01/3/1971 trở đi

Giáo viên Trung học cơ sở Chưa có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên hoặc chưa có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm trở lên Nam: Từ 01/10/1966 trở đi

Nữ: Từ 01/3/1971 trở đi

Những trường hợp giáo viên không phải nâng chuẩn trình độ là?

Theo Điều 2 Nghị Định 71/2020/NĐ-CP, đối tượng phải thực hiện nâng trình độ chuẩn được đào tạo bao gồm:

1.Giáo viên mầm non chưa có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm trở lên, tính từ ngày 01 tháng 7 năm 2020 còn đủ 07 năm công tác (84 tháng) đến tuổi được nghỉ hưu theo quy định.

2. Giáo viên tiểu học chưa có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên tiểu học hoặc chưa có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm trở lên, tính từ ngày 01 tháng 7 năm 2020 còn đủ 08 năm công tác (96 tháng) đối với giáo viên có trình độ trung cấp, còn đủ 07 năm công tác (84 tháng) đối với giáo viên có trình độ cao đẳng đến tuổi được nghỉ hưu theo quy định.

3. Giáo viên trung học cơ sở chưa có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên hoặc chưa có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm trở lên, tính từ ngày 01 tháng 7 năm 2020 còn đủ 07 năm công tác (84 tháng) đến tuổi được nghỉ hưu theo quy định.

Như vậy, chỉ có những đối tượng được quy định tại Điều 2 Nghị định 71 như trên mới phải nâng chuẩn trình độ đào tạo. Còn lại, các trường hợp giáo viên không phải nâng chuẩn trình độ là:

– Giáo viên mầm non chưa có bằng cao đẳng nhưng còn ít hơn 07 năm công tác tính từ 01/7/2020;

– Giáo viền tiểu học có bằng cao đẳng còn ít hơn 07 năm công tác tính từ 01/7/2020;

– Giáo viên tiểu học có trình độ trung cấp còn ít hơn 08 năm công tác tính từ 01/7/2020;

– Giáo viên trung học cơ sở chưa có bằng cử nhân còn ít hơn 07 năm công tác tính từ 01/7/2020.

Lộ trình nâng trình độ chuẩn giáo viên theo quy định pháp luật

Lộ trình nâng trình độ chuẩn giáo viên Mầm non

Đối với giáo viên Mầm non thì lộ trình nâng chuẩn trình độ từ ngày 01/7/2020 đến hết ngày 31/12/2030. Chia theo 2 giai đoạn:

Giai đoạn 1: Từ ngày 01/7/2020 đến hết ngày 31/12/2025, đạt ít nhất 60% số giáo viên mầm non đang được đào tạo hoặc đã hoàn thành chương trình đào tạo được cấp bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm.

Giai đoạn 2: Từ ngày 01/01/2026 đến hết ngày 31/12/2030, thực hiện đối với số giáo viên còn lại để bảo đảm 100% số giáo viên mầm non hoàn thành chương trình đào tạo được cấp bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm.

Lộ trình nâng trình độ chuẩn giáo viên Tiểu học

Lộ trình thực hiện nâng chuẩn trình độ giáo viên Tiểu học từ ngày 01/7/2020 đến hết ngày 31/12/2030. Chia thành 2 giai đoạn:

Giai đoạn 1: Từ ngày 01/7/2020 đến hết ngày 31/12/2025, đạt ít nhất 50% số giáo viên tiểu học đang đào tạo hoặc đã hoàn thành chương trình đào tạo được cấp bằng cử nhân.

Giai đoạn 2: Từ ngày 01/01/2026 đến hết ngày 31/12/2030, thực hiện đối với số giáo viên còn lại để bảo đảm 100% hoàn thành chương trình đào tạo được cấp bằng cử nhân.

Lộ trình nâng trình độ chuẩn giáo viên THCS

Lộ trình nâng trình độ chuẩn giáo viên trung học cơ sở được thực hiện từ ngày 01/7/2020 đến hết ngày 31/12/2030. Chia thành 2 giai đoạn:

Giai đoạn 1: Từ ngày 01/7/2020 đến hết ngày 31/12/2025, đạt ít nhất 60% số giáo viên đang được đào tạo hoặc đã hoàn thành chương trình đào tạo được cấp bằng cử nhân.

Giai đoạn 2: Từ ngày 01/01/2026 đến hết ngày 31/12/2030, thực hiện đối với số giáo viên còn lại để bảo đảm 100% số giáo viên hoàn thành chương trình đào tạo được cấp bằng cử nhân.

Trên đây là một số thông tin chúng tôi muốn chia sẻ đến Khách hàng về Bảng tra cứu độ tuổi giáo viên phải thực hiện nâng chuẩn năm 2022. Khách hàng theo dõi nội dung bài viết, có vướng mắc khác liên quan vui lòng phản ánh trực tiếp để chúng tôi hỗ trợ được nhanh chóng, tận tình.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (8 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Tết Dương lịch 2023 học sinh, sinh viên được nghỉ mấy ngày?

TP HCM là đơn vị đầu tiên công bố chính thức lịch nghỉ Tết Nguyên Đán 2023 dành cho học sinh. Căn cứ Quyết định 2708/QĐ-UBND năm 2022, Theo đó, lịch nghỉ Tết Nguyên đán sẽ kéo dài từ ngày 18/1/2023 đến hết ngày 26/1/2023 (tức 27/12 - 5/1 tính theo lịch...

Thưởng 20/11 giáo viên 2022 như thế nào?

Trước hoặc trong ngày 20 tháng 11, cán bộ quản lý giáo dục cần có kế hoạch để các đồng chí lãnh đạo cấp uỷ, chính quyền, hội đồng giáo dục, hội cha mẹ học sinh, cơ quan, xí nghiệp, đoàn thể, phụ nữ, thanh niên đi thăm hỏi, tổ chức họp mặt thân mật và động viên khen thưởng những giáo viên, công nhân viên, cán bộ giáo dục có thành...

Ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11 có được nghỉ học không?

Theo đề nghị của ngành Giáo dục, ngày 28/9/1982 Hội đồng Bộ trưởng (nay là Chính phủ) đã ban hành Quyết định số 167 - HĐBT về ngày Nhà giáo Việt Nam. Trong đó có điều khoản quy định, lấy ngày 20/11 là ngày Nhà giáo Việt Nam....

Mẫu cam kết của phụ huynh và học sinh không vi phạm nội quy trường, lớp

Mẫu cam kết của phụ huynh và học sinh không vi phạm nội quy trường, lớp là mẫu được sử dụng tại các trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông để các học sinh cam kết không vi phạm, thực hiện đúng các nội quy trường lớp đề...

Bằng tốt nghiệp THPT có xếp loại không?

Để được nhận bằng công nhận tốt nghiệp THPT, thí sinh phải đảm bảo điểm xét tốt nghiệp từ 5.0 trở lên. Không bị hủy kết quả thi, hoàn thành các bài thi, các môn thi  không bị điểm...

5 phẩm chất và 10 năng lực cốt lõi của học sinh trong chương trình giáo dục tổng thể

Yêu cầu cần đạt trong chương trình giáo dục phổ thông là kết quả mà học sinh cần đạt được về phẩm chất, về năng lực sau mỗi lớp học, cấp học và mỗi hoạt động giáo dục ở mỗi lớp học, cấp học lại có những yêu cầu riêng đối với học sinh cần phải đạt...

Mẫu đơn xin học thêm mới nhất 2022

Đơn xin học thêm là một loại văn bản được tạo ra bởi các bạn học sinh hay các bậc phụ huynh có nhu cầu cho con em mình tham gia vào các lớp học thêm tại trường học sau thời gian chính khóa được quy định bởi Bộ Giáo dục và Đào...

Mẫu thông báo họp phụ huynh đầu năm 2022-2023

Giấy mời họp phụ huynh đầu năm 2022 - 2023 là biểu mẫu được sử dụng rất phổ biến trong trường học, giúp thầy cô tham khảo để viết giấy mời gửi tới các bậc phụ huynh thông báo thời gian, địa điểm họp đầu năm...

Giấy xác nhận nhập học lấy ở đâu?

Tất cả thí sinh phải xác nhận nhập học trực tuyến trên Hệ thống, thời gian từ ngày 16/9 đến trước 17 giờ 00 ngày 30/9/2022. Cơ sở đào tạo không được yêu cầu thí sinh xác nhận nhập học hoặc nhập học trước ngày 16/9/2022 và không được kết thúc xác nhận nhập học hoặc kết thúc nhập học trước 17 giờ 00 ngày...

Thời gian xác nhận nhập học đại học 2022

Dự kiến thời gian nhập học Đại học trên cả nước năm 2022-2023 sẽ diễn ra sau ngày 30/9/2022, thời gian nhập học cụ thể sẽ do từng trường Đại học quyết định theo kế hoạch của nhà...

BÀI VIẾT CÙNG CHUYÊN MỤC

Thua cá độ bóng đá không trả tiền có được không?

Người có hành vi thực hiện cá độ bóng đá sẽ có thể bị xử phạt vi phạm hành chính và truy cứu trách nhiệm hình sự tùy theo từng trường hợp cụ...

Một cá nhân có được thành lập nhiều hộ kinh doanh không?

Trong nội dung bài viết này chúng tôi sẽ hỗ trợ tư vấn trả lời câu hỏi: Một cá nhân có được thành lập nhiều hộ kinh doanh...

Án treo có được đi làm ở tỉnh khác không?

Án treo là biện pháp miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện, được Tòa án áp dụng đối với người phạm tội bị phạt tù không quá 03 năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, xét thấy không cần bắt họ phải chấp hành hình phạt...

Bị bắt về tội đánh bạc có được hưởng án treo không?

Án treo là biện pháp miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện, được Tòa án áp dụng đối với người phạm tội bị phạt tù không quá 03 năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, xét thấy không cần bắt họ phải chấp hành hình phạt...

Đình chỉ hoạt động, thu hồi giấy phép thành lập, hoạt động kinh doanh chứng khoán

Đình chỉ hoạt động, thu hồi giấy phép thành lập, hoạt động kinh doanh chứng khoán như thế nào? Cùng tìm hiểu qua bài viết này...

Tài xỉu trong bóng đá là gì? Chơi tài xỉu có phải cá độ không?

Tài xỉu trong bóng đá là kiểu cá độ bóng đá phổ biến trong đó người chơi sẽ chọn một con số về thông số nhất định trong một trận bóng mà nhà cái đưa ra như tổng số bàn thắng, tổng số thẻ, tổng số quả ném biên….trong tài xỉu bóng đá, thì mọi người thường chơi Tài Xỉu trên tổng số bàn thắng của một trận...

Án treo có phải là tiền án không?

Người được hưởng án treo và chưa được xóa án tích thì vẫn xem là có tiền án, vì mặc dù không phải chấp hành hình phạt tù nhưng người hưởng án treo cũng đã bị tuyên án là phạm...

Liên hệ với Luật Hoàng Phi