Thay đổi địa chỉ công ty trên hóa đơn

22/04/2015 | 22:23 (Lượt xem: 962)
Thay đổi địa chỉ công ty trên hóa đơn áp dụng trong trường hợp công ty thay đổi địa chỉ trụ sở chính, Luật Hoàng Phi tư vấn và cung cấp dịch vụ thay đổi địa chỉ trên hóa đơn Công ty TNHH, Công ty Cổ phần, Doanh nghiệp tư nhân tại Hà Nội.

Thay đổi địa chỉ công ty trên hóa đơn và có thể tiếp tục sử dụng hóa đơn đã đăt in hay không? Thông báo với cơ quan thuế như thế nào? Có nhất thiết phải đặt in hóa đơn mới? là trong rất nhiều câu hỏi khách hàng quan tâm khi tiến hành thay đổi địa chỉ công ty trên hóa đơn.

 

Trường hợp 1: Thay đổi địa chỉ công ty nhưng không thay đổi mã số thuế, đơn vị quản lý thuế.

Đây là trường hợp doanh nghiệp tiến hành thay đổi địa chỉ công ty cùng quận trên Giấy chứng nhận Đăng ký kinh doanh dẫn đến việc thay đổi địa chỉ trên hóa đơn.

Căn cứ tại Khoản 5, Điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng và quản lý thuế tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 2 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định như sau:

“…Đối với các số hóa đơn đã thực hiện thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn tên, địa chỉ trên tờ hóa đơn, khi có sự thay đổi tên, địa chỉ nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức kinh doanh vẫn có nhu cầu sử dụng hóa đơn đã đặt in thì thực hiện đóng dấu tên, địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức tên, địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng và gửi thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp

Như vậy, khi tiến hành thay đổi địa chỉ công ty trên hóa đơn nhưng không thay đổi mã số thuế, đơn vị quản lý thuế, khách hàng có thể tiếp tục sử dụng hóa đơn hiện có mà không cần đặt in hóa đơn mới.

thay đổi địa chỉ công ty trên hóa đơn

 

Trường hợp 2: Thay đổi địa chỉ công ty dẫn đến việc thay đổi mã số thuế, đơn vị quản lý thuế

Căn cứ theo Điều 9, Thông tư 09/2014/TT-BTC có quy định:

Trường hợp có sự thay đổi địa chỉ kinh doanh dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức có nhu cầu tiếp tục sử dụng số hóa đơn đã phát hành chưa sử dụng hết thì phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn với cơ quan thuế nơi chuyển đi và đóng dấu địa chỉ mới lên hóa đơn, gửi bảng kê hóa đơn chưa sử dụng  và thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế nơi chuyển đến (trong đó nêu rõ số hóa đơn đã phát hành chưa sử dụng, sẽ tiếp tục sử dụng). Nếu tổ chức không có nhu cầu sử dụng số hóa đơn đã phát hành nhưng chưa sử dụng hết thì thực hiện hủy các số hóa đơn chưa sử dụng và thông báo kết quả hủy hóa đơn với cơ quan thuế nơi chuyển đi và thực hiện thông báo phát hành hóa đơn mới với cơ quan thuế nơi chuyển đến.

Căn cứ quy định nêu trên khi có sự thay đổi địa chỉ công ty và thay đổi mã số thuê, đơn vị quản lý thuế Doanh nghiệp có thể tiếp tục sử dụng hóa đơn cũ hoặc hủy hóa đơn cũ và phát hành hóa đơn mới.

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
 
CÔNG TY TƯ VẤN ĐẦU TƯ VÀ SỞ HỮU TRÍ TUỆ HOÀNG PHI
 

Liên hệ Tư vấn Luật Doanh nghiệp: Vui lòng gọi: 1900 6557

Liên hệ yêu cầu Dịch vụ Doanh nghiệp: Vui lòng gọi: 04.62852839; 04.39954438; Hotline: 0981.393.686 - 0981.393.868

Liên hệ ngoài giờ hành chính: Vui lòng gọi: 0981.378.999

Văn phòng Tại Hà Nội:

Địa chỉ: Phòng 301, Tòa nhà F4, phố Trung Kính, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội

Tel: (84.4).6 285 2839 - Fax: (84.4).6 285 1287 - Email: lienhe@luathoangphi.vn

Tìm kiếm