Dùng điện thoại quay lại phim chiếu trong rạp là vi phạm pháp luật?

05/06/2017 | 17:25 (Lượt xem: 541)
Tôi có một người bạn thân rất thích tới rạp chiếu phim và dùng điện thoại thu lại những bộ phim mới ra tại rạp, rồi về nhà đăng lên Facebook. Tôi thấy đây là việc làm không tôn trọng tác giả và người làm phim. Vậy cho tôi hỏi việc làm của bạn tôi có vi phạm pháp luật không?

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật Sở hữu trí tuệ 2005

Nghị định 131/2013/NĐ-CP

2. Luật sư tư vấn:

Việc thu lại những bộ phim tại rạp bằng điện thoại sau đó đưa lên Facebook là hành vi sao chép và được giải thích tại Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005.

Căn cứ theo khoản 10 điều 4 Luật Sở hữu trí tuệ 2005:

"Điều 4: Giải thích từ ngữ

10. Sao chép là việc tạo ra một hoặc nhiều bản sao của tác phẩm hoặc bản ghi âm, ghi hình bằng bất kỳ phương tiện hay hình thức nào, bao gồm cả việc lưu trữ thường xuyên hoặc tạm thời tác phẩm dưới hình thức điện tử."

Căn cứ theo điều 28 và khoản 5 điều 35 Luật Sở hữu trí tuệ 2005:

"Điều 28. Hành vi xâm phạm quyền tác giả

1. Chiếm đoạt quyền tác giả đối với tác phẩm văn học, nghệ thuật, khoa học.

2. Mạo danh tác giả.

3. Công bố, phân phối tác phẩm mà không được phép của tác giả.

4. Công bố, phân phối tác phẩm có đồng tác giả mà không được phép của đồng tác giả đó.

5. Sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.

6. Sao chép tác phẩm mà không được phép của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả, trừ trường hợp quy định tại điểm a và điểm đ khoản 1 Điều 25 của Luật này.

7. Làm tác phẩm phái sinh mà không được phép của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả đối với tác phẩm được dùng để làm tác phẩm phái sinh, trừ trường hợp quy định tại điểmi khoản 1 Điều 25 của Luật này.

8. Sử dụng tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả, không trả tiền nhuận bút, thù lao, quyền lợi vật chất khác theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 25 của Luật này.

9. Cho thuê tác phẩm mà không trả tiền nhuận bút, thù lao và quyền lợi vật chất khác cho tác giả hoặc chủ sở hữu quyền tác giả.

10. Nhân bản, sản xuất bản sao, phân phối, trưng bày hoặc truyền đạt tác phẩm đến công chúng qua mạng truyền thông và các phương tiện kỹ thuật số mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả.

11. Xuất bản tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả.

12. Cố ý huỷ bỏ hoặc làm vô hiệu các biện pháp kỹ thuật do chủ sở hữu quyền tác giả thực hiện để bảo vệ quyền tác giả đối với tác phẩm của mình.

13. Cố ý xoá, thay đổi thông tin quản lý quyền dưới hình thức điện tử có trong tác phẩm.

14. Sản xuất, lắp ráp, biến đổi, phân phối, nhập khẩu, xuất khẩu, bán hoặc cho thuê thiết bị khi biết hoặc có cơ sở để biết thiết bị đó làm vô hiệu các biện pháp kỹ thuật do chủ sở hữu quyền tác giả thực hiện để bảo vệ quyền tác giả đối với tác phẩm của mình.

15. Làm và bán tác phẩm mà chữ ký của tác giả bị giả mạo.

16. Xuất khẩu, nhập khẩu, phân phối bản sao tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả."

Khoản 5 điều 35 Luật Sở hữu trí tuệ 2005:

"Điều 35. Hành vi xâm phạm các quyền liên quan

5. Sao chép, trích ghép đối với cuộc biểu diễn đã được định hình, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng mà không được phép của người biểu diễn, nhà sản xuất bản ghi âm, ghi hình, tổ chức phát sóng."

Như vậy, việc bạn thân của bạn dùng điện thoại để thu lại những bộ phim trong rạp là hành vi vi phạm pháp luật, xâm phạm quyền tác giả và sẽ bị xử phạt hành chính từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng, kèm theo việc phải khắc phục hậu quả tại điều 28 Nghị định 131/2013/NĐ-CP

"Điều 28. Hành vi xâm phạm quyền phân phối đến công chúng bản gốc hoặc bản sao bản ghi âm, ghi hình

1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi phân phối đến công chúng bản gốc hoặc bản sao bản ghi âm, ghi hình mà không được phép của chủ sở hữu quyền của nhà sản xuất bản ghi âm, ghi hình.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc dỡ bỏ bản sao bản ghi âm, ghi hình dưới hình thức điện tử, trên môi trường Internet và kỹ thuật số hoặc buộc tiêu hủy tang vật vi phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều này".

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
 
CÔNG TY TƯ VẤN ĐẦU TƯ VÀ SỞ HỮU TRÍ TUỆ HOÀNG PHI
 

Liên hệ yêu cầu Dịch vụ Sở hữu trí tuệ:  Hotline: 0961.589.688 - 0981.378.999

Liên hệ yêu cầu Dịch vụ Doanh nghiệp: Hotline: 0981.393.686 - 0981.393.868

Liên hệ yêu cầu Dịch vụ Đầu tư nước ngoài: Hotline: 0904.686.594 - 0981.378.999

Liên hệ yêu cầu Dịch vụ Giấy phép: Hotline: 0961.589.686 - 0936.327.656

Liên hệ yêu cầu Tư vấn pháp Luật mọi lĩnh vực: 19006557

Liên hệ ngoài giờ hành chính: Vui lòng gọi: 0981.378.999

Văn phòng Tại Hà Nội:

Địa chỉ: Phòng 301, Tòa nhà F4, phố Trung Kính, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội

Tel: (84.4).6 285 2839 - Fax: (84.4).6 285 1287 - Email: lienhe@luathoangphi.vn

Văn phòng Tại TP. Hồ Chí Minh:

Địa chỉ: Tầng 8, số 79 Trương Định, phường Bến Thành, quận 1, TP.HCM

Tel: 0904.686.594 - Email: lienhe@luathoangphi.vn

Các tin cùng chuyên mục
Tìm kiếm